Tự ý thay đổi sơn mâm xe máy có bị phạt không? Nếu có sẽ bị xử phạt hành chính bao nhiêu? Cùng cửa hàng Honda ủy nhiệm Tân Cương tìm hiểu hơn về số tiền phạt nhé!
Theo khoản 1 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP của luật giao thông đường bộ về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định như sau:
  • Phạt tiền từ 100.000 VNĐ đến 200.000 VNĐ đối với cá nhân tự ý sơn mâm xe máy.
  • Phạt tiền từ 200.000 VNĐ đến 400.000 VNĐ đối với tổ chức là chủ sở hữu xe gắn máy, xe mô tô và các phương tiện tương tự thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, sơn mâm xe máy không đúng với Giấy đăng ký xe.

Như vậy, khi bạn tự ý thay đổi sơn mâm xe máy thì có thể sẽ bị xử phạt từ 100.000 VNĐ đến 200.000 VNĐ về hành vi quy phạm này.

Có nhiều khách hàng muốn thay đổi màu sơn mâm xe máy. Nhưng vẫn chưa biết được tự ý thay đổi màu sơn mâm xe máy có bị vi phạm pháp luật không? Theo khoản 2 Điều 55 của Luật Giao thông đường bộ ( 2008 ) quy định như sau: Các chủ sở hữu phương tiện không được tự ý thay đổi kết cấu, hệ thống, tổng thành của xe không đúng với thiết kế ban đầu của nhà sản xuất hoặc cải tạo thiết kế đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Vì vậy, bạn không được tự ý sửa chữa, thay đổi màu sơn mâm xe máy.

Bạn nên đi làm thủ tục đổi màu sơn mâm xe máy trước rồi mới sơn màu xe sau. Nếu bạn lỡ sơn mâm xe máy trước rồi mới đi làm thủ tục thì sẽ bị phạt khoảng 150.000 VNĐ vì lỗi tự ý thay đổi màu sơn mâm xe máy.

Xem chi tiết tại nguồn bài viết: https://hondatancuong.com.vn/son-mam...bi-phat-khong/